fbpx

Toán Lớp 4: Siêu thị “Gạo ngon”trong ba ngày bán đựơc một số gạo ngày thứ nhất bán được 3 tạ 6 kg ngày thứ hai bán đựơc nhiều hơn ngày thứ nhất 6 y

Câu hỏi:
Giúp em bài tập về nhà Toán lớp 4 câu hỏi như sau: Siêu thị “Gạo ngon”trong ba ngày bán đựơc một số gạo ngày thứ nhất bán được 3 tạ 6 kg ngày thứ hai bán đựơc nhiều hơn ngày thứ nhất 6 yến 3 kg và ít hơn ngày thứ ba 9 yến 6kg .Hỏi trung bình mỗi ngày cửa hàng đó bán đựơc bao nhiêu kg gạo?


Trả lời 2:
Gia Sư Hoàng Khang gữi câu trả lời dành cho bạn:

$\text{Đổi: 3 tạ 6kg = 306 kg}$

$\text{6 yến 3kg= 63kg}$

$\text{9 yến 6kg = 96 kg}$

$\text{Ngày thứ hai bán được là:}$

$\text{306 – 63 = 243 (kg)}$

$\text{Ngày thứ ba bán được là:}$

$\text{243 + 96 = 339 (kg)}$

$\text{Trung bình mỗi ngày bán được là:}$

$\text{(306 + 243 + 339) : 3 = 296 (kg)}$

$\text{ĐS: 296 kg}$



Trả lời 1:
Gia Sư Hoàng Khang gữi câu trả lời dành cho bạn:

Giải đáp:

 

Lời giải và giải thích chi tiết:

 Đổi : 3 tạ 6 kg = 306 kg 

         6 yến 3 kg = 63 kg 

         9 yến 6 kg = 96 kg 

   Ngày thứ 2 bán được số gạo là : 

        306 + 63 = 369 ( kg ) 

   Ngày thứ 3 bán được số gạo là : 

        369 + 96  = 465 ( kg )          

 Trung bình mỗi ngày cửa hàng đó bán được số gạo là :           

       (  306 + 465 + 369 ) : 3 = 380 ( kg ) 

                                       Đáp số : 380 kg gạo 


Phụ huynh gặp khó khăn cân bằng công việc và dạy con chương trình mới. Hãy để dịch vụ gia sư của chúng tôi giúp bạn giảm bớt áp lực, cung cấp kiến thức chuyên sâu và hỗ trợ con bạn học tập hiệu quả.

Viết một bình luận

Trẻ em cần được trao cơ hội để có thể học tập và phát triển tốt hơn. Giúp con khai phá tiềm năng tư duy và ngôn ngữ ngay hôm nay.

Nhập tên ba (mẹ) để được Trung tâm tư vấn lộ trình học cho bé

    KHÔNG HỌC ĐÔNG, KHÔNG ÁP LỰC – GIA SƯ 1 KÈM 1, MỞ CỬA TƯƠNG LAI!
    MIỄN PHÍ HỌC THỬ 1 BUỔI - LIÊN HỆ NGAY
    test_ai